ฮันนี่โทสต์ สูตรง่าย ในราคาแค่ 34 บาท

ฮันนี่โทสต์

          ยังไม่ยอมตกกระแสไปง่าย ๆ สำหรับขนมสุดไฮโซอย่าง ฮันนี่โทสต์ (Honey Toast) แต่ก็มีหลายคนพยายามดัดแปลงจากราคาที่สูงหลายร้อยให้กลายเป็นสูตรฮันนี่โทสต์แบบง่าย ๆ ในราคาไม่ถึงร้อยบาท แต่ยิ่งไปกว่านั้นคือ วิธีทำฮันนี่โทสต์ที่กระปุกดอทคอมนำมาฝากในวันนี้สามารถทำกินเองได้ง่าย ๆ ในราคาเพียงแค่ 34 บาทสุทธิ (รวม Vat และไม่มี Service Charge ด้วย) จาก คุณ dearyjung สมาชิกเว็บไซต์พันทิปดอทคอม ไม่เชื่อก็ต้องเชื่อแล้วล่ะ อะไรจะถูกขนาดนั้น

 สิ่งที่ต้องเตรียม

           ขนมปังก้อน
          เนยสด
          น้ำผึ้ง
          ไอศกรีมรสชาติตามชอบ
          น้ำตาลไอซิ่ง (โรยหน้า)

วิธีทำ

ฮันนี่โทสต์

          แล่ขนมปังให้เป็นก้อนสี่เหลี่ยมหนาประมาณ 1/3 นิ้ว จากนั้นหั่นให้เป็นตารางหมากรุก (3x3 แถว)

ฮันนี่โทสต์

          นำเนยสดใส่ลงไปตามช่องของขนมปัง (ความอร่อยมันจะขึ้นอยู่กับปริมาณของการใช้เนยในขั้นตอนนี้ ใครงกเนย เดี๋ยวพออบเสร็จ เดี๋ยวรู้เลย 55555555)

ฮันนี่โทสต์

          นำขนมปังไปอบในหม้ออบลมร้อน ประมาณ 10 นาที จนขนมปังกรอบ (บ้านเราไม่มีเตาอบ เลยต้องอาศัยเครื่องอบลมร้อนในการทำฮั่นนี่โทสต์ ประมาณ 10 นาทีก็กรุบ ๆ กรอบ ๆ ได้ที่แล้ว ปล. เคยลองทำในไมโครเวฟแล้วขนมปังแข็ง ไม่อร่อยอะ แนะนำว่า ถ้าไม่มีเตาอบใด ๆ ก็ให้ใช้เป็นวิธีการตั้งกระทะแล้วใส่เนยลงไป ใส่ขนมปังลงไปทอดให้กรอบ ๆ เกรียม ๆจะดีกว่านะ)

ฮันนี่โทสต์

          นำออกจากหม้ออบลมร้อน แล้วราดน้ำผึ้งลงไป ปริมาณตามชอบ

ฮันนี่โทสต์

          ตักไอศกรีมวางลงไปด้านบนขนมปัง โรยน้ำตาลไอซิ่งให้สวยงาม (จะสังเกตว่า ที่เห็นน้ำตาลเป็นก้อนด้วย เอ่อคือ เผลอทำหกทั้งช้อนเลย ไม่ควรนะจ๊ะไม่ควร 5555)

ฮันนี่โทสต์

ฮันนี่โทสต์


          คุณ dearyjung สมาชิกเว็บไซต์พันทิปดอทคอม เจ้าของสูตรได้สรุปราคาทั้งหมดไว้ประมาณนี้...

ยอดค่าเสียหายทั้งหมด

          1. ค่าขนมปัง 10 บาท (ซื้อมาจากแมคโคร ราคาแถวละ 30 บาท / สูตรนี้ใช้ไปประมาณ 10 บาท)

          2. ค่าเนยสด 8 บาท (เนยออร์คิด ซื้อมาจากร้านเบเกอรี กิโลกรัมละ 160 บาท / สูตรนี้ใช้ไปประมาณ 50 กรัม คิดเป็นเงิน 8 บาท)

          3. ค่าไอศกรีม 12 บาท (ซื้อมาจากเซเว่น 1 ถ้วย เป็นเงิน 12 บาท (ไอศกรีมแพงกว่าเนยได้ไง อ๊ากกกก)

          4. ค่าน้ำผึ้ง 2 บาท (ซื้อมาจากเซเว่นเช่นกัน ซึ้อมาหลอดหนึ่ง 30 บาท 130 กรัม ใช้ไปประมาณ 2 บาท)

          5. ค่าน้ำตาลไอซิ่ง 2 บาท (ซื้อมาถุงละ 39 บาท ใช้ไปประมาณนี้ น่าจะอยู่ที่ประมาณ 2 บาทได้นะ 55555)

          ราคารวมทั้งหมด 34 บาท

          เห็น ๆ เลยว่า ฮันนี่โทสต์สูตรนี้หน้าตาดูดีสูสีเหมือนร้านดัง ๆ ที่คนนิยมไปกินกันเลย แต่ราคาถูกกว่าหลายเท่าตัวนัก เมนูดี สูตรง่าย ๆ แบบนี้ จะไม่ลองกันสักหน่อยเหรอคะ


สูตรอาหาร เมนูอาหารแบบง่ายๆ เคล็ดลับการทำอาหาร คลิกเลย

  คลิกอ่านความคิดเห็นของเพื่อน ๆ ได้ที่นี่ 





เรื่องที่คุณอาจสนใจ
เรื่องที่คุณอาจสนใจ
ฮันนี่โทสต์ สูตรง่าย ในราคาแค่ 34 บาท โพสต์เมื่อ 23 มีนาคม 2558 เวลา 14:57:00 78,722 อ่าน
TOP